Duniya na cikin tsakiyar annobar COVID-19. Yayin da WHO da abokan hulda ke aiki tare kan mayar da martani -- bin diddigin cutar, da ba da shawara kan matakan da suka dace, da rarraba muhimman kayayyakin kiwon lafiya ga wadanda ke bukata --- suna fafatawa don haɓakawa da tura alluran rigakafi masu inganci.
Alurar riga kafi yana ceton miliyoyin rayuka kowace shekara. Ana yin alluran rigakafi ta hanyar horarwa da shirya abubuwan kariya na halitta - tsarin rigakafi - don ganewa da kuma yakar ƙwayoyin cuta da ƙwayoyin cuta da suke hari. Bayan alurar riga kafi, idan daga baya jiki ya fallasa ga waɗancan ƙwayoyin cuta masu haifar da cututtuka, nan da nan jiki ya shirya don halaka su, yana hana rashin lafiya.
Akwai amintattun alluran rigakafi da yawa waɗanda ke hana mutane yin rashin lafiya mai tsanani ko mutuwa daga COVID-19.Wannan wani bangare ne na sarrafa COVID-19, ban da manyan matakan kariya na kasancewa aƙalla mita 1 nesa da wasu, rufe tari ko atishawa a gwiwar hannu, akai-akai tsaftace hannuwanku, sanya abin rufe fuska da guje wa dakunan da ba su da iska ko buɗewa. taga.
Tun daga ranar 3 ga Yuni 2021, WHO ta kimanta cewa alluran rigakafi masu zuwa na COVID-19 sun cika ka'idojin aminci da inganci:
Karanta Q/A ɗin mu akan tsarin Lissafin Amfani da Gaggawa don neman ƙarin bayani game da yadda WHO ke tantance inganci, aminci da ingancin allurar COVID-19.
Wasu masu mulki na kasa sun kuma tantance wasu samfuran rigakafin COVID-19 don amfani a cikin ƙasashensu.
Ɗauki duk wani maganin da aka yi maka da farko, koda kuwa ka riga ka sami COVID-19. Yana da mahimmanci a yi alurar riga kafi da wuri-wuri da zarar lokacinka ya yi kuma kar a jira.Amintattun allurar rigakafin COVID-19 suna ba da babban kariya daga kamuwa da rashin lafiya mai tsanani da mutuwa daga cutar, kodayake babu maganin da ke da kariya 100%.
WANDA YA KAMATA AKE YIWA ALURA
Alurar rigakafin COVID-19 suna da aminci ga yawancin mutane masu shekaru 18 da haihuwar,ciki har da waɗanda ke da yanayin da suka rigaya na kowane iri, gami da cututtukan autoimmune. Waɗannan sharuɗɗan sun haɗa da: hauhawar jini, ciwon sukari, asma, ciwon huhu, hanta da cutar koda, da kuma cututtuka na yau da kullun waɗanda ke da ƙarfi da sarrafawa.
Idan kayayyaki sun iyakance a yankinku, tattauna halin ku tare da mai kula da ku idan kun:
- Kasance da tsarin garkuwar jiki
- Kuna da ciki (idan kun riga kuna shayarwa, ya kamata ku ci gaba bayan alurar riga kafi)
- Kuna da tarihin rashin lafiyar jiki mai tsanani, musamman ga maganin alurar riga kafi (ko duk wani sinadaran da ke cikin maganin)
- Suna da rauni sosai
Yara da matasa sukan kamu da cuta mai sauƙi idan aka kwatanta da manya, don haka sai dai idan sun kasance ɓangare na ƙungiyar da ke cikin haɗarin COVID-19 mai tsanani, ba shi da gaggawa a yi musu allurar fiye da tsofaffi, waɗanda ke da yanayin rashin lafiya da ma'aikatan lafiya.
Ana buƙatar ƙarin shaida kan amfani da daban-daban na COVID-19 alluran rigakafin a cikin yara don samun damar ba da shawarwari na gabaɗaya kan yi wa yara rigakafin COVID-19.
Ƙungiyar Ƙwararrun Ƙwararru ta WHO (SAGE) ta kammala cewa maganin Pfizer/BionTech ya dace don amfani da mutane masu shekaru 12 zuwa sama. Yara masu shekaru tsakanin 12 zuwa 15 waɗanda ke cikin haɗarin gaske ana iya ba da wannan rigakafin tare da sauran ƙungiyoyi masu fifiko don rigakafin. Ana ci gaba da gwajin rigakafin ga yara kuma WHO za ta sabunta shawarwarinta lokacin da shaida ko yanayin cututtukan cututtuka ke ba da damar canza manufofin.
Yana da mahimmanci ga yara su ci gaba da samun shawarar rigakafin yara.
ME YA KAMATA NA YI DA FATAN BAYAN YIWA ALURA
Tsaya a wurin da za a yi maka allurar aƙalla mintuna 15 bayan haka, kawai idan kuna da wani sabon abu, don haka ma'aikatan kiwon lafiya za su iya taimaka muku.
Bincika lokacin da ya kamata ku shigo don kashi na biyu - idan an buƙata.Yawancin alluran rigakafin da ake samu alluran rigakafi ne na kashi biyu. Bincika tare da mai kula da ku ko kuna buƙatar samun kashi na biyu da lokacin da ya kamata ku samu. Magunguna na biyu suna taimakawa haɓaka amsawar rigakafi da ƙarfafa rigakafi.
A mafi yawan lokuta, ƙananan illa na al'ada ne.Abubuwan da aka saba amfani da su bayan allurar rigakafi, waɗanda ke nuna cewa jikin mutum yana gina kariya ga kamuwa da cutar COVID-19 sun haɗa da:
- Ciwon hannu
- Zazzabi mai laushi
- Gajiya
- Ciwon kai
- Ciwon tsoka ko haɗin gwiwa
Tuntuɓi mai kula da ku idan akwai ja ko taushi (zafi) inda kuka sami harbin da ke ƙaruwa bayan sa'o'i 24, ko kuma idan tasirin sakamako bai tafi ba bayan ƴan kwanaki.
Idan kun fuskanci rashin lafiyar nan da nan zuwa kashi na farko na rigakafin COVID-19, bai kamata ku karɓi ƙarin allurai na rigakafin ba. Yana da wuyar gaske ga mummunan halayen kiwon lafiya waɗanda alluran rigakafi ke haifar da su kai tsaye.
Ba a ba da shawarar shan magungunan kashe radadi kamar paracetamol kafin karbar maganin COVID-19 don hana illa. Wannan saboda ba a san yadda magungunan kashe zafi zai iya shafar yadda maganin ke aiki yadda ya kamata ba. Duk da haka, kuna iya shan paracetamol ko wasu magungunan kashe zafi idan kun sami sakamako masu illa kamar zafi, zazzabi, ciwon kai ko ciwon tsoka bayan alurar riga kafi.
Ko da bayan an yi muku alurar riga kafi, ci gaba da yin taka tsantsan
Yayin da maganin COVID-19 zai hana mummunar cuta da mutuwa, har yanzu ba mu san iyakar abin da zai hana ku kamuwa da cutar da watsa kwayar cutar ga wasu ba. Yayin da muke barin kwayar cutar ta yadu, yawancin damar da kwayar cutar ta samu ta canza.
Ci gaba da ɗaukar matakai don sassautawa kuma a ƙarshe dakatar da yaduwar ƙwayar cuta:
- A kiyaye aƙalla mita 1 daga wasu
- Sanya abin rufe fuska, musamman a cikin cunkoson jama'a, rufaffiyar da rashin samun iska.
- Tsaftace hannuwanku akai-akai
- Rufe duk wani tari ko atishawa a cikin gwiwar hannu
- Lokacin cikin gida tare da wasu, tabbatar da samun iska mai kyau, kamar ta buɗe taga
Yin duka yana kare mu duka.
Lokacin aikawa: Jul-01-2021